Chính trị - Xã hội

Trường hợp nào được thanh toán chi phí xét nghiệm Covid-19 theo chế độ bảo hiểm y tế?

Phạm Phương
ANTD.VN - Bảo hiểm xã hội Việt Nam vừa có công văn hướng dẫn tổ chức thực hiện thanh toán chi phí thực hiện xét nghiệm Covid-19 theo chế độ bảo hiểm y tế.
Trường hợp nào được thanh toán chi phí xét nghiệm Covid-19 theo chế độ bảo hiểm y tế? ảnh 1

Mức giá thanh toán, đối với các mẫu đơn là 734.000 đồng/1 mẫu xét nghiệm

Theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam, đối tượng thanh toán bảo hiểm y tế là các trường hợp đến khám và người bệnh điều trị nội trú có biểu hiện nghi ngờ được cơ sở khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế chỉ định thực hiện xét nghiệm theo hướng dẫn của Bộ Y tế về chẩn đoán và điều trị Covid-19 do virus SARS-CoV-2 ban hành kèm theo Quyết định số 2008/QĐ-BYT ngày 26-4-2021 của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Cụ thể, người bệnh có sốt và/hoặc viêm đường hô hấp cấp tính không lý giải được bằng các nguyên nhân khác; người bệnh có bất kỳ triệu chứng hô hấp nào và có tiền sử đến/qua/ở/về từ vùng dịch tễ có bệnh Covid-19 trong khoảng 14 ngày trước khi khởi phát các triệu chứng hoặc tiếp xúc gần với trường hợp bệnh nghi ngờ hoặc xác định Covid-19 trong khoảng 14 ngày trước khi khởi phát các triệu chứng.

Trường hợp xét nghiệm Covid-19 dương tính, người bệnh áp dụng biện pháp cách ly y tế thì thực hiện thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế theo Mục 1 Công văn số 3100/BYT-BH ngày 20/4/2021 của Bộ Y tế hướng dẫn thanh toán chi phí liên quan đến dịch bệnh Covid-19.

Còn trường hợp xét nghiệm Covid-19 âm tính thì thực hiện thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế theo Mục 6 Công văn số 3100/BYT-BH.

Về mức giá thanh toán, đối với các mẫu đơn, thì thanh toán áp dụng mức giá dịch vụ số 1735: Xét nghiệm vi khuẩn/vi rút/vi nấm/ký sinh trùng Real-time PCR quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư số 13/2019/TT-BYT ngày 05/7/2019 của Bộ Y tế là 734.000 đồng/1 mẫu xét nghiệm.

Các cơ sở khám chữa bệnh bảo hiểm y tế phải chuyển mẫu bệnh phẩm cho cơ sở khám chữa bệnh khác để thực hiện xét nghiệm thì thực hiện theo quy định của Bộ Y tế tại Điều 9 Thông tư số 30/2021/TT-BYT ngày 31/12/2020 hướng dẫn Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ.

Bảo hiểm xã hội các tỉnh căn cứ hướng dẫn tại Công văn số 4356/BYT-KHTC của Bộ Y tế và Công văn số 561/BHXH-CSYT để giám định và thanh toán theo chế độ bảo hiểm y tế.

Đối với các mẫu gộp thì thanh toán áp dụng mức giá dịch vụ theo hướng dẫn của Bộ Y tế tại Công văn số 4356/BYT-KHTC.

Thời điểm thanh toánđược tính từ ngày 28/5/2021. Đặc biệt, không thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế đối với các trường hợp đã được các nguồn khác chi trả. Các cơ sở thực hiện xét nghiệm COVID- 19 tổ chức đấu thầu mua sắm hóa chất, vật tư y tế theo các quy định hiện hành hoặc theo hướng dẫn của Bộ Y tế hoặc Ủy ban phòng chống COVID-19 trong giai đoạn phòng chống dịch bệnh.

TIN CÙNG CHUYÊN MỤC