Chính trị - Xã hội

Danh sách 29 người trúng cử đại biểu Quốc hội khóa XV tại Hà Nội

Tiến Hưng
ANTD.VN -  Chiều 10-6, theo Nghị quyết số 748/NQ-HĐBCQG ngày 10-6-2021 của Hội đồng Bầu cử quốc gia về kết quả bầu cử và danh sách 499 người trúng cử ĐBQH khóa XV được công bố, có 29 ứng cử viên đã trúng cử ĐBQH tại thành phố Hà Nội.
Danh sách 29 người trúng cử đại biểu Quốc hội khóa XV tại Hà Nội ảnh 1

Ban chủ trì buổi họp báo

Danh sách cụ thể như sau:

Đơn vị bầu cử Số 1 (Gồm các quận: Ba Đình, Đống Đa và Hai Bà Trưng)

1. Nguyễn Trúc Anh (SN 1974), Giám đốc Sở Quy hoạch - Kiến trúc thành phố Hà Nội

2. Nguyễn Quốc Duyệt (SN 1968), Thiếu tướng, Tư lệnh Bộ Tư lệnh Thủ đô Hà Nội Bộ

3. Nguyễn Phú Trọng (SN 1944), Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam; Bí thư Quân ủy Trung ương; Thường vụ Đảng ủy Công an Trung ương Văn phòng Trung ương Đảng.

Đơn vị bầu cử Số 2 (Gồm các quận: Hoàn Kiếm, Long Biên và huyện Đông Anh)

1. Nguyễn Hữu Chính (SN 1963), Chánh án Tòa án nhân dân thành phố Hà Nội; Thẩm phán cao cấp Tòa án nhân dân thành phố Hà Nội

2. Trương Xuân Cừ (SN 1960), Bí thư Đảng ủy cơ quan Trung ương Hội Người cao tuổi Việt Nam, Phó Chủ tịch Trung ương Hội Người cao tuổi Việt Nam

3. Bùi Huyền Mai (SN 1975), Trưởng Ban Tuyên giáo Thành ủy Hà Nội; Phó Trưởng Đoàn ĐBQH TP Hà Nội

Đơn vị bầu cử Số 3 (Gồm các quận: Cầu Giấy, Nam Từ Liêm và Thanh Xuân)

1. Dương Minh Ánh (SN 1975), Hiệu trưởng Trường Cao đẳng Nghệ thuật Hà Nội

2. Nguyễn Phi Thường (SN 1971), Chủ tịch Liên đoàn Lao động thành phố Hà Nội

3. Nguyễn Ngọc Tuấn (SN 1966), Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND TP Hà Nội

Đơn vị bầu cử Số 4 (Gồm quận Hoàng Mai và huyện Gia Lâm)

1. Đặng Minh Châu (Hòa thượng Thích Bảo Nghiêm), SN 1956, Phó Chủ tịch Hội đồng trị sự giáo hội Trung ương Phật giáo Việt Nam; Trưởng Ban hoằng pháp Trung ương; Trưởng ban trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam thành phố Hà Nội

2. Đinh Tiến Dũng (SN 1961), Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành ủy Hà Nội

3. Vũ Thị Lưu Mai (SN 1972), Ủy viên Thường trực Ủy ban Tài chính, Ngân sách của Quốc hội; Phó Trưởng ban Đầu tư công của Ủy ban Tài chính, Ngân sách của Quốc hội

Đơn vị bầu cử Số 5 (Gồm các quận: Tây Hồ, Bắc Từ Liêm và huyện Hoài Đức)

1. Vũ Tiến Lộc (SN 1960), Chủ tịch Phòng Thương mại và Công nghiệp Việt Nam (VCCI)

2. Bùi Hoài Sơn (SN 1975), Viện trưởng Viện Văn hóa nghệ thuật quốc gia Việt Nam - Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch

3. Nguyễn Hải Trung (SN 1968),Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy Hà Nội, Bí thư Đảng ủy, Trung tướng, Giám đốc Công an thành phố Hà Nội

Đơn vị bầu cử Số 6 (Gồm quận Hà Đông và các huyện: Thanh Trì, Thanh Oai)

1. Phạm Đức Ấn (SN 1970), Chủ tịch Hội đồng thành viên Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Việt Nam

2. Đỗ Đức Hồng Hà (SN 1969), Ủy viên Thường trực Ủy ban Tư pháp của Quốc hội, Phó Chủ tịch nhóm Nghị sĩ hữu nghị Việt Nam - Liên bang Nga; Hội thẩm Tòa án nhân dân thành phố Hà Nội

3. Nguyễn Kim Sơn (SN 1966), Bí thư Ban Cán sự đảng, Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo

Đơn vị bầu cử Số 7 (Gồm thị xã Sơn Tây và các huyện: Phúc Thọ, Ba Vì, Đan Phượng)

1. Trần Việt Anh (SN 1975), Bí thư Đảng ủy, Trung tâm Bảo tồn di sản Thăng Long - Hà Nội; Phó Giám đốc Trung tâm Hà Nội học và phát triển Thủ đô

2. Trần Thị Nhị Hà (SN 1973), Giám đốc Sở Y tế thành phố Hà Nội

3. Phạm Thị Thanh Mai (SN 1975), Bí thư Thị ủy Sơn Tây

Đơn vị bầu cử Số 8 (Gồm các huyện: Quốc Oai, Chương Mỹ và Thạch Thất)

1. Khuất Việt Dũng (SN 1959), Trung tướng, Phó Chủ tịch Hội Cựu chiến binh Việt Nam

2. Nguyễn Thị Lan (SN 1974), Giám đốc, Thành viên Hội đồng Học viện Nông nghiệp Việt Nam

3. Lê Nhật Thành (SN 1975), Đại tá, Phó Cục trưởng Cục An ninh nội địa, Bộ Công an

Đơn vị bầu cử Số 9 (Gồm các huyện: Ứng Hòa, Mỹ Đức, Phú Xuyên và Thường Tín)

1. Tạ Đình Thi (SN 1973), Tổng cục trưởng Tổng cục Biển và Hải đảo Việt Nam, Bộ Tài nguyên và Môi trường

2. Nguyễn Tuấn Thịnh (SN 1971), Phó Viện trưởng Viện Nghiên cứu phát triển kinh tế - xã hội Hà Nội

3. Nguyễn Phương Thủy (SN 1974), Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy cơ quan Văn phòng Quốc hội; Vụ trưởng Vụ Pháp luật, Văn phòng Quốc hội

Đơn vị bầu cử Số 10 (Gồm các huyện: Sóc Sơn và Mê Linh)

1. Hoàng Văn Cường (SN 1963), Phó Hiệu trưởng trường Đại học Kinh tế Quốc dân

2. Nguyễn Anh Trí (SN 1957), Chủ tịch Hội đồng cố vấn chuyên môn Bệnh viện đa khoa MEDLATEC; Chủ tịch Hội Huyết học và truyền máu Việt Nam; Chủ tịch Hội Tan máu bẩm sinh Việt Nam

TIN CÙNG CHUYÊN MỤC