Pháp luật

Dẫn dắt người chưa đủ 16 tuổi bán dâm có thể bị phạt tới 15 năm tù

ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Tôi có người chị họ nói xuống Hà Nội làm giúp việc cho một gia đình giàu có nhưng thực tế cô ấy lại đi bán dâm để có tiền gửi về nhà. Mới đây khi đi bán dâm, chị họ tôi còn rủ thêm người bạn cùng đi bán dâm và bị bắt. Xin hỏi luật sư, chị họ tôi sẽ bị xử lý như thế nào? Bùi Văn Hòa (Phú Thọ)
Dẫn dắt người chưa đủ 16 tuổi bán dâm có thể bị phạt tới 15 năm tù ảnh 1

Luật sư Đặng Văn Sơn - VPLS Đặng Sơn và Cộng sự (Số nhà 31, ngõ 192, đường Tam Trinh, Yên Sở, Hoàng Mai, Hà Nội)

Luật sư trả lời: Theo mô tả thì hành vi của chị họ bạn có dấu hiệu của tội “Môi giới mại dâm”, được quy định tại Điều 328 - Bộ luật Hình sự 2015 và có thể bị xử lý hình sự. Theo đó điều luật này quy định: “Người nào làm trung gian dụ dỗ, dẫn dắt để người khác thực hiện việc mua dâm, bán dâm, thì bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm”.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm. Đó là đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi; có tổ chức; có tính chất chuyên nghiệp; phạm tội 2 lần trở lên; đối với 2 người trở lên; thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng và tái phạm nguy hiểm. Nghiêm trọng hơn, người phạm tội sẽ bị áp dụng hình phạt tù từ 7 năm đến 15 năm, nếu môi giới đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi và thu lợi bất chính 500.000.000 đồng trở lên. Ngoài ra, người phạm tội còn bị có thể bị phạt bổ sung bằng tiền từ 10.000.000 đến 50.000.000 đồng.

Đối với trường hợp của chị họ bạn, mặc dù chỉ môi giới cho người bạn bán dâm nhưng bạn không mô tả cụ thể việc môi giới đó như thế nào và người bạn đó bao nhiêu tuổi nên chúng tôi không thể đưa ra những đánh giá, nhận định cụ thể hơn. Vì thế, bạn cần căn cứ vào điều luật quy định để tham khảo và tùy theo tính chất, mức độ chị họ bạn thực hiện có thể bị xử lý hình sự theo các điều khoản tương ứng như đã viện dẫn ở trên.

TIN CÙNG CHUYÊN MỤC