Đời sống

Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

P.V
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Em gái tôi đã ký hợp đồng lao động 36 tháng và mới làm việc được 10 tháng thì thực hiện giãn cách xã hội do dịch Covid-19 diễn biến phức tạp nên muốn tạm hoãn thực hiện hợp đồng. Xin hỏi luật sư, pháp luật hiện hành quy định về vấn đề này ra sao? Lê Phương Thu (Hải Phòng)
Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động ảnh 1

Luật sư Nguyễn Thị Thu (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

Luật sư trả lời:

Khoản 2, Điều 30, Bộ luật Lao động năm 2019 quy định, tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động là việc người lao động tạm thời không thực hiện hợp đồng lao động trong một khoảng thời gian nhất định. Trong thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động không được hưởng lương và quyền, lợi ích đã giao kết trong hợp đồng lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định khác.

Mặt khác, khoản 1, Điều 30, Bộ luật Lao động năm 2019 cũng nêu rõ, các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động gồm:

- Người lao động thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ;

- Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật về tố tụng hình sự;

- Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc hoặc cơ sở giáo dục bắt buộc;

- Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi;

- Người lao động được bổ nhiệm làm người quản lý doanh nghiệp của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ;

- Trường hợp khác do hai bên thỏa thuận….

Như vậy, nếu muốn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động đến khi hết dịch bệnh Covid-19, người lao động cần thỏa thuận với người sử dụng lao động. Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm công việc theo hợp đồng lao động đã giao kết nếu hợp đồng lao động còn thời hạn, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định khác.

TIN CÙNG CHUYÊN MỤC